Chủ nhật, 24/04/2016 10:46

Ở nhà nội trợ, muốn đóng BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu?

Tôi năm nay 39 tuổi, nếu đóng BHXH tự nguyện từ bây giờ đến năm tôi 55 tuổi chỉ đóng được 16 năm, liệu tôi có được hưởng lương hưu?
Tôi năm nay 39 tuổi, ở nhà nội trợ, muốn đóng BHXH tự nguyện để sau này có lương hưu. Nhưng nếu đóng từ bây giờ đến năm tôi 55 tuổi chỉ đóng được 16 năm, liệu tôi có được hưởng lương hưu?

(L.Thu)

Trả lời:

- Điều 73 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng lương hưu đối với người tham gia BHXH tự nguyện như sau:

Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 73 Luật BHXH nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2005 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện quy định: người tham gia BHXH tự nguyện được đóng một lần cho những năm còn thiếu khi đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Căn cứ theo quy định nêu trên, trường hợp bạn tham BHXH tự nguyện đã đến độ tuổi nghỉ hưu nhưng thời gian bạn tham gia đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì bạn được đóng một lần cho đủ 20 năm để được hưởng lương hưu.

Theo Luật sư Trịnh Văn Hiệp
(VP luật sư Gia Thành - 51 Trần Quý, P.4, Q.11, TP.HCM)|
Tuổi trẻ
1  2  3  4  5  
Trần Thiên Thị làm thơ như chơi, giọng thơ anh tưng tửng, hóm hỉnh, thi vị. Anh chẳng thiết tha đăng đàn, cũng không cần ai tán thưởng, cứ chơi một mình lầm lũi, ...

Góc ảnh

Hoa nhĩ cán nhuộm tím dòng kênh Đồng Tháp

Hoa nhĩ cán nhuộm tím dòng kênh Đồng Tháp

Hàng triệu nhánh hoa nhĩ cán nhỏ xíu vươn lên khỏi mặt nước và nở rộ khiến con kênh nội đồng Vườn quốc gia Tràm Chim (Đồng Tháp) như một tấm thảm tím thẫm.