Thứ ba, 26/07/2016 10:42

Uống thuốc viêm khớp bị đau dạ dày

Tôi bị viêm khớp, bác sĩ cho thuốc uống nhưng lại có tác dụng phụ gây đau dạ dày. Xin bác sĩ tư vấn cách khắc phục? (Lý).

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Trả lời:

Tác dụng phụ thường gặp của các thuốc kháng viêm trong điều trị viêm khớp là gây ra kích ứng dạ dày. Do đó bệnh nhân sẽ bị những triệu chứng cồn cào nóng bụng có thể do dạ dày bị viêm khi dùng thuốc. Khi đi khám, bạn nên báo cho bác sĩ điều trị biết điều này. Thông thường bác sĩ sẽ cho thuốc bảo vệ dạ dày phối hợp.

Nếu tình trạng không giảm thì phải cân nhắc đổi sang loại thuốc khác ít kích ứng dạ dày hơn. Nếu không chú ý đến vấn đề này mà dùng thuốc lâu dài có thể gây ra loét dạ dày tá tràng dẫn đến xuất huyết tiêu hóa, nguy hiểm tới tính mạng.

Bác sĩ chuyên khoa 1 Cao Thanh Ngọc
Phòng khám Dị ứng Miễn dịch Lâm sàng
Bệnh viện Đại học Y Dược TPHCM

Theo VnExpress

Từ Khóa

1  2  3  4  5  
Một sáng đẹp trời bỗng có chuyện động trời. Chị mở cửa nhà và thấy ở thềm hiên chồng đang nằm sõng soài bất động. Phản ứng đầu tiên là chị kêu cứu bà con xóm làng.

Góc ảnh

Khám phá Sài Gòn qua những công trình kiến trúc Pháp cổ kính

Khám phá Sài Gòn qua những công trình kiến trúc Pháp cổ kính

Sài Gòn có rất nhiều công trình kiến trúc cổ, đặc biệt là kiến trúc kiểu Pháp rất đẹp mắt và có dấu ấn riêng, đang được bảo tồn và thu hút du khách tham quan.