Thứ tư, 18/05/2016 17:06

Nhà để ở thờ cúng, không được bán?

Người lập di chúc để lại một phần di sản dùng để thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế.

Các con tôi đều có nhà riêng, chỉ có gia đình đứa con gái út ở với tôi. Nay tôi muốn lập di chúc để căn nhà đang ở cho con gái út này nhưng chỉ được ở và thờ cúng chứ không cho bán thì có được không?

Ông Phạm Văn Cường (Huyện Cần Giờ, TP.HCM)

Trả lời:

Luật sư Trần Công Ly Tao, Trưởng Văn phòng luật sư Trần Công Ly Tao (TP.HCM), trả lời: Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác. Theo Điều 648 Bộ luật Dân sự 2005, quy định quyền của người lập di chúc có các quyền sau:

1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Đồng thời, tại Ðiều 670 bộ luật trên quy định trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng.

Trường hợp người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

Như vậy, nếu ông muốn sau khi chết sẽ giao lại căn nhà của mình cho người con gái út ở để thờ cúng ông bà chứ không được bán thì trong di chúc ông cần nói rõ điều này.

Khi di chúc có hiệu lực pháp luật thì con gái út của ông (người được ông chỉ định) sẽ trực tiếp thực hiện việc thờ cúng và được ở trên căn nhà này cũng như cô ấy sẽ không được chuyển nhượng cho người khác.

Theo Kim Phụng
Pháp luật TP.HCM

1  2  3  4  5  
Cái nghề chăn kiến, luyện phép hồi chạy Tây chẳng giúp được gì cho ông cả. Hai tiếng “chăn kiến” rớt vô tai tôi nghe lùng bùng. Mi nói sao, chăn kiến à?

Góc ảnh

Thân thuộc đến... bất ngờ với Sài Gòn 3 mét vuông!

Thân thuộc đến... bất ngờ với Sài Gòn 3 mét vuông!

Sau Sài Gòn sau vai 'thần thánh', nhóm bạn Saigon Emoji vừa trở lại với một sáng tạo 'chất lừ' mang tên Sài Gòn 3 mét vuông.