Thứ năm, 01/10/2015 15:43

Không có hộ khẩu, đăng ký khai tử thế nào?

Nếu không có sổ hộ khẩu (vì thất lạc, không rõ chủ hộ ở đâu...) để đi khai tử thì có được làm các thủ tục mai táng theo quy định không?

Tôi tới UBND phường hỏi thủ tục cấp giấy khai tử có cần sổ hộ khẩu không và được trả lời "bắt buộc phải có".

Xin hỏi nếu người chết không có sổ hộ khẩu (vì mất, không rõ chủ hộ nào ở đâu...) mà chỉ có giấy báo tử tại nơi xác định nguyên nhân chết thì có được làm các thủ tục mai táng theo quy định không?

Lương Minh Đức

Luật sư Đỗ Trọng Linh, Công ty Luật Bảo An, Hà Nội trả lời:

Điều 21 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về quản lý hộ tịch quy định thủ tục đăng ký khai tử như sau:

1. Người đi khai tử phải nộp Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay cho Giấy báo tử theo quy định tại Điều 22 của Nghị định này. Giấy báo tử phải ghi rõ họ, tên, địa chỉ của người chết; giờ, ngày, tháng, năm chết; địa điểm chết và nguyên nhân chết.

2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ tư pháp hộ tịch ghi vào sổ đăng ký khai tử và giấy chứng tử. Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai tử một bản chính giấy chứng tử. Bản sao giấy chứng tử được cấp theo yêu cầu của người đi khai tử.

Về thẩm quyền cấp Giấy báo tử, Điều 22 Nghị định 158 nói trên quy định như sau:

a) Đối với người chết tại bệnh viện hoặc tại cơ sở y tế thì giám đốc bệnh viện hoặc người phụ trách cơ sở y tế đó cấp Giấy báo tử.

b) Đối với người cư trú ở một nơi, nhưng chết ở một nơi khác, ngoài cơ sở y tế, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó chết cấp Giấy báo tử.

c) Đối với người chết là quân nhân tại ngũ, công chức quốc phòng, quân nhân dự bị trong thời gian tập trung huấn luyện hoặc kiểm tra tình trạng sẵn sàng chiến đấu, phục vụ chiến đấu và những người được tập trung làm nhiệm vụ quân sự do các đơn vị quân đội trực tiếp quản lý thì thủ trưởng đơn vị đó cấp Giấy báo tử;

d) Đối với người chết trong trại giam, trại tạm giam, nhà tạm giam hoặc tại nơi tạm giữ thì thủ trưởng cơ quan nơi giam, giữ người đó cấp Giấy báo tử;

đ) Đối với người chết tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục do ngành công an quản lý thì thủ trưởng các cơ quan đó cấp Giấy báo tử;

e) Đối với người chết do thi hành án tử hình thì chủ tịch hội đồng thi hành án tử hình cấp Giấy báo tử;

g) Trường hợp một người bị toà án tuyên bố là đã chết, thì quyết định của toà án đã có hiệu lực pháp luật thay cho Giấy báo tử;

h) Trường hợp người chết có nghi vấn, thì văn bản xác định nguyên nhân chết của cơ quan công an hoặc của cơ quan y tế cấp huyện trở lên thay cho Giấy báo tử;

i) Đối với người chết trên phương tiện giao thông thì người chỉ huy hoặc điều khiển phương tiện giao thông phải lập biên bản xác nhận việc chết, có chữ ký của ít nhất hai người cùng đi trên phương tiện giao thông đó. Biên bản xác nhận việc chết thay cho Giấy báo tử;

k) Đối với người chết tại nhà ở nơi cư trú thì văn bản xác nhận việc chết của người làm chứng thay cho Giấy báo tử.

Như vậy, với quy định nêu trên, đương sự chỉ cần xuất trình Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay cho Giấy báo tử là đủ điều kiện để làm thủ tục khai tử và được cấp Giấy chứng tử. Pháp luật không yêu cầu đương sự phải xuất trình sổ hộ khẩu khi làm thủ tục xin cấp Giấy chứng tử.

Về thủ tục mai táng, hiện nay các quy định của pháp luật về thủ tục này còn chưa đầy đủ, rõ ràng. Tuy nhiên, thực tiễn áp dụng cho thấy, thân nhân của người chết chỉ cần xuất trình Giấy báo tử và nộp các khoản phí theo quy định là được Nhà tang lễ tổ chức cho mai táng mà không đòi hỏi phải có Giấy chứng tử.

Theo Luật sư Đỗ Trọng Linh
Công ty Luật Bảo An, Hà Nội
VnExpress

1  2  3  4  5  
Ngoài miệng giả bộ nói cười/ Mà lòng thâm độc là người xấu xa/ Còn người ăn nói thật thà/ Lời hay ý tốt mới là thẳng ngay.

Góc ảnh

Bình yên làng chài ở Quỳnh Lập

Bình yên làng chài ở Quỳnh Lập

Cuộc sống của số ít ngư dân tại đây phụ thuộc vào những chuyến đánh bắt gần bờ, trên những con thuyền nhỏ nương mình theo thời tiết.