Thứ hai, 15/08/2016 14:08

Góp tiền mua đất chung, giấy chứng nhận cấp ra sao?

Trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một giấy chứng nhận và trao cho người đại diện...
Tôi và hai người bạn định góp tiền mua chung một thửa đất ở huyện Củ Chi (TP.HCM). Trường hợp này thì chúng tôi sẽ được nhà nước cấp giấy chứng nhận ra sao (cấp chung một giấy cho ba người hay cấp riêng mỗi người một giấy)?

Phạm Hồng Phượng (milymi123@gmail.com)

Luật sư Lê Đăng Liệu, Trưởng văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Theo khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013, quy định thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người một giấy chứng nhận.

Trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

Như vậy, trường hợp các bạn góp tiền mua chung một thửa đất thì có quyền đề nghị cấp chung một giấy chứng nhận hoặc cấp ba giấy chứng nhận cho ba người như quy định nêu trên.

Theo Kim Phụng
Pháp luật TP.HCM

Từ Khóa

1  2  3  4  5  
"Trăm năm trong cõi người ta"/ Dâu con cũng của Mẹ Cha ngỏ nhời/ Dâu ơi Mẹ nhắn đôi lời/ Mẹ đây cũng đã một đời làm dâu.

Góc ảnh

13.000 cây hoa hướng dương Nhật Bản tỏa sắc rực rỡ ở Mỹ Tho

13.000 cây hoa hướng dương Nhật Bản tỏa sắc rực rỡ ở Mỹ Tho

Nhiều người đổ về thành phố Mỹ Tho, tỉnh Tiền Giang để tham quan, chụp ảnh ở vườn hoa hướng dương Nhật Bản tỏa sắc rực rỡ.